แผนการ สอน เรื่อง ร่างกายของเรา ป. 1

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
เรื่อง ร่างกายของเรา
สาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1
มาตรฐานการเรียนรู้
สังเกต ตั้งคำถาม สืบค้นข้อมูลอภิปราย อธิบาย หน้าที่ของอวัยวะภายนอกร่างกายของมนุษย์การทำงานที่สัมพันธ์กันของอวัยวะต่าง ๆ และนำความรู้ไปใช้ในการดูแลรักษาสุขภาพได้ ( ว 1.1.4 )

สาระสำคัญ
ร่างกายของเราประกอบด้วยอวัยวะต่างๆ เช่น ตา หู จมูก ปาก มือ เท้า อวัยวะเหล่านี้ทำหน้าที่แตกต่างกันและมีความสำคัญต่อการดำรงชีวิตของเรา จึงต้องดูแลรักษาและป้องกันไม่ให้อวัยวะเหล่านี้ได้รับอันตราย

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
สังเกต ตั้งคำถาม สืบค้นข้อมูล อภิปราย และอธิบายลักษณะและหน้าที่ของอวัยวะภายนอก
ของมนุษย์

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / จุดประสงค์การเรียนรู้

1. บอกและอธิบายลักษณะของอวัยวะภายนอกและหน้าที่ของอวัยวะภายนอกของมนุษย์

( กิจกรรมที่ 1 จำนวน 2 ชั่วโมง )
ขั้นนำ

1.นักเรียนเข้าสู่บทเรียนโดยร้องเพลง “หัวไหล่เข่า”พร้อมทำท่าประกอบ


ขั้นสอน

1. แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้เกี่ยวกับร่างกายของเรา
2. ให้นักเรียนดูภาพอวัยวะส่วนต่างๆของร่างกายมนุษย์แล้วอธิบายพร้อมทั้งยกตัวอย่าง ยกตัวอย่าง
3. นักเรียนสำรวจดูร่างกายของตัวเองแล้วบอกชื่ออวัยวะของตนเอง
4. นักเรียนร้องเพลง “หัว ไหล่ เข่า ” ” พร้อมทำท่าประกอบอีกครั้ง
5. อธิบายความสำคัญและหน้าที่ของอวัยวะของร่างกาย โดยให้นักเรียนดู วีซีดี เรื่อง อวัยวะต่าง ๆ ของร่างกายมนุษย์ ประกอบ อ่านบทร้อยกรอง " นี่คือตัวฉัน "
6. นักเรียนแบ่งกลุ่ม 3 คน /กลุ่ม
7. นักเรียนทำใบงานเรื่อง “ร่างกายของเรา” เป็นกลุ่มร่วมกัน
8. นักเรียนนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน


ขั้นสรุป

1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปอวัยวะภายนอกและหน้าที่ของอวัยวะภายนอกของร่างกาย
2. ครูยกตัวอย่าง เช่นถ้าตาบอดแล้วจะเป็นอย่างไร จะทำอย่างไรเพื่อให้ตาของเรามีสุขภาพดีอยู่เสมอ

1. ใบงาน เรื่อง ร่างกายของเรา

2. แบบสังเกตพฤติกรรม

3. วีซีดี เรื่อง อวัยวะต่าง ๆ ของร่างกายมนุษย์

4. เพลง หัว ไหล่ เข่า

5. บทร้อยกรอง " นี่คือตัวฉัน "

6. แบบทดสอบ

7. รูปภาพส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

8. ตัวนักเรียน

การวัดและประเมินผล
- ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน
- สังเกตจากพฤติกรรมการเรียนรู้และทำกิจกรรมร่วมกันในชั้นเรียน
- ตรวจใบงาน

แบบทดสอบ ก่อน - หลังเรียน

จงวง X ล้อมรอบตัวอักษร ก, ข, หรือ ค ที่เป็นคำตอบที่ถูกที่สุด

1. อวัยวะใดมีลักษณะเป็นท่อนยาว
ก. ปาก ก. สัมผัส
ข. เท้า ข. ดมกลิ่น
ค. ขา ค.นอนหลับ

2. เรามองเห็นสิ่งต่างๆ ได้ เพราะมีสิ่งใด
ก. คิ้ว มนุษย์
ข. ตา ก. ครีบ - หาง
ค. เปลือกตา ข. หู - จมูก


3. ตามปกติเราหายใจทางใด

ก. ปาก - มือ
ข. จมูก
ค. ปาก ก. ปาก - ตา

4. ข้อใดเกี่ยวข้องกับตาของเรา

ก. การได้ยิน
ข. การดมกลิ่น

ค การมองเห็น


5. การเดินไปมาของเราต้องอาศัยอวัยวะใด

ก. ขาและเท้า

ข. แขน

ค. ลำตัว

6. ข้อใดเกี่ยวข้องกับจมูก

ก. สัมผัส

ข. ดมกลิ่น

ค.นอนหลับ

7. อวัยวะคู่ใด ไม่ใช่อวัยวะภายนอกของมนุษย์

ก. ครีบ - หาง

ข. หู - จมูก

ค. ปาก - มือ

8. อวัยวะในข้อใด ที่ร่างกายมีอยู่ 2 ข้าง

ก. ปาก - ตา

ข. ตา - จมูก

ค. ตา - แขน

9. ถ้าปากของเราเป็นแผล จะทำให้มีปัญหาเรื่องใดมากที่สุด

ก. การกิน

ข. การหายใจ

ค. การพูด

10. ถ้าหูของนักเรียนถูกกระแทกอย่างแรง จะมีปัญหาในข้อใด

ก. การได้ยิน

ข. การมองเห็น

ค. การกินอาหาร

บทร้อยกรอง “นี่คือตัวฉัน"

ร่างกายของเรา มือ เท้า หู ตา
จมูก ปาก และขา ต่างหน้าที่กัน
ฟังเสียงด้วยหู ตาดูสีสัน
ปากไว้พูดกัน จมูกนั้นดมกลิ่น
สองเท้าก้าวขยับ มือจับของกิน
อวัยวะทั้งสิ้น จะต้องดูแล

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา                                      ชั้นประถมศึกษาปีที่  1

แผนการเรียนรู้ที่   เรื่อง  อวัยวะภายนอก                                             เวลา  2  ชั่วโมง

.............................................................................................................................................................

สาระที่  1การเจริญเติบโตและพัฒนาการของมนุษย์

มาตรฐาน พ 1.1เข้าใจธรรมชาติของการเจริญเติบโตและพัฒนาการของมนุษย์

ตัวชี้วัด                  ป1/1       อธิบายลักษณะและหน้าที่  ของอวัยวะภายนอก

                                ป1/2       อธิบายวิธีดูแลรักษาอวัยวะภายนอก         

1.  สาระสำคัญ

          อวัยวะ เป็นสิ่งที่สำคัญของร่างกาย เพราะอวัยวะทุกส่วนต้องทำหน้าที่ในการดำรงชีวิตให้เป็นอยู่อย่างปกติ มีชีวิตที่ยั่งยืน  อวัยวะแต่ละอย่างจะมีหน้าที่ที่แตกต่างกัน แต่อวัยวะทุกส่วนจะทำหน้าที่สัมพันธ์กัน

เราจะต้องดูแลรักษาอวัยวะของร่างกายของเราให้ดีและปลอดภัย เพื่อการดำรงชีวิตให้อยู่ได้อย่างมีความสุข

2.  จุดประสงค์การเรียนรู้

1.             นักเรียนบอกเกี่ยวกับลักษณะ หน้าที่ การดูแลรักษา อวัยวะได้ถูกต้อง

2.             คิดวิเคราะห์เขียนสรุปหน้าที่และการดูแลรักษาอวัยวะภายนอกที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง

3.             ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้ถูกต้อง

3.  สาระการเรียนรู้

          1. ชื่อเรียกและหน้าที่ของอวัยวะภายนอก  ตา  หู  จมูก ขา  มือ เล็บ เท้า

            2. การดูแลรักษาอวัยวะภายนอก  ตา  หู  จมูก ขา  มือ เล็บ เท้า

4.  กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำ

1.       นักเรียนร้องเพลงอวัยวะของฉันพร้อมแสดงท่าทางประกอบ

2.       ครูและนักเรียนสนทนากับนักเรียนโดยใช้คำถาม  ดังนี้

2.1  อวัยวะของเราคืออะไร

2.2  อวัยวะของเราอยู่ที่ไหนบ้าง

2.3  อวัยวะภายนอกมีอะไรบ้าง

2.4  ให้นักเรียนวาดภาพอวัยวะภายนอกที่ตนเองสนใจมา 1  อย่างพร้อมบอกเหตุผลและ

ส่งภาพวาดกับครู

          ขั้นสอน

1.       ครูหยิบภาพวาดของนักเรียนทีละภาพแสดงให้นักเรียนเห็นและสนทนา ดังนี้

1.1    นี่คืออวัยวะใดของร่างกาย

1.2    มีหน้าที่ทำอะไร

1.3    เราจะดูแลรักษาอย่างไรให้ปลอดภัย

2.       ครูและนักเรียนสนทนาเกี่ยวกับอันตรายที่จะเกิดขึ้นกับอวัยวะร่างกายของเราหากไม่ระวังและ

ไม่ดูแลตนเอง

          ขั้นสรุป

             1ครูนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเนื้อหาที่เรียน

             2เล่นเกม “อวัยวะของฉันทำอะไรบ้าง”

                   2.1  ครูให้นักเรียนจับคู่กัน

                   2.2  ครูพูดการทำงานของอวัยวะและให้นักเรียนจับอวัยวะของเพื่อนให้สัมพันธ์กับสิ่งที่ครูพูด  เช่น  “เตะฟุตบอล”นักเรียนจับเท้าเพื่อน  “ดูทีวี”  นักเรียนจับตาเพื่อน  เป็นต้น 

             3.  แบ่งกลุ่มนักเรียนให้มีสมาชิก  3-4  คน

   4.  นักเรียนเขียนแผนผังความคิดตามใบงานที่ครูกำหนดเป็นรายกลุ่มและออกมาจับฉลากชื่ออวัยวะ ทำใบงานเฉพาะชื่ออวัยวะของกลุ่มตนเองที่จับฉลากได้ และออกมาพูดอธิบายให้เพื่อนฟัง

5.วัสดุอุปกรณ์  สื่อ  และแหล่งเรียนรู้

1.ใบงาน

2.   เพลง อวัยวะของฉัน

6.  การวัดผลและประเมินผล

1.  ด้านความรู้ประเมินจาก  การสนทนาหลังเรียน เฉลี่ยร้อยละ  70  จึงจะถือว่าผ่านเกณฑ์

        เครื่องมือ         แบบสังเกตการสนทนา

         วิธีวัด            สนทนา

        เกณฑ์การวัด     3  คะแนน    ดี

                           2  คะแนน    พอใช้

                           1  คะแนน   ปรับปรุง

2.  ด้านทักษะ ประเมินจากการเขียนแผนผังความคิดเฉลี่ยร้อยละ  70  จึงจะถือว่าผ่านเกณฑ์

        เครื่องมือ         แผนผังความคิด

         วิธีวัด            ตรวจงาน

        เกณฑ์การวัด     คะแนน    ดีมาก

                           3  คะแนน    ดี

                           2  คะแนน    พอใช้

1         คะแนน   ปรับปรุง

            3.  ด้านคุณธรรมจริยธรรม  ประเมินจากการปฏิบัติตนในการทำงานตามเกณฑ์ดังนี้

        เครื่องมือ         แบบสังเกตการสนทนา

         วิธีวัด            สนทนา

        เกณฑ์การวัด     3  คะแนน    ดี

                           2  คะแนน    พอใช้

                           1  คะแนน   ปรับปรุง

7.  กิจกรรมเสนอแนะ

          7.1   ครูควรมีเอกสารประกอบการสอนเพิ่มเติม เช่น หนังสือ  เอกสารประกอบการสอน เป็นต้น

          7.2   ให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน

8.  ความคิดเห็นของผู้บริหาร

..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                                                          ลงชื่อ

                                                             (..................................................................)

                                                          ....................................................................................

9.  บันทึกผลหลังสอน

..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                                                          ลงชื่อ

                                                             (..................................................................)

                                                          ....................................................................................

ภาคผนวก

ใบงาน

ให้นักเรียนเขียนแผนผังความคิดเกี่ยวกับหน้าที่และการดูแลรักษาอวัยวะที่กำหนดให้

..................................................................................................................

..................................................................................................................

..................................................................................................................

..................................................................................................................

..................................................................................................................

............................................................................................

เพลง  อวัยวะของฉัน

          นี่คือผม  นี่คือหน้าผาก  นี่คือปาก  นี่คือลูกตา

นี่คือขา  นี่คือหัวไหล่  ยื่นออกไปเขาเรียกว่าแขน  อันแบบเรียกว่าสะโพก 

เอาไว้โยก แล้วยักๆๆ

          เทคนิคการร้อง ครั้งแรก ร้องช้าๆ  ก่อนและร้องให้เร็วขึ้นเรื่อยๆ  ให้นักเรียนจับ

อวัยวะให้ทัน  จะเป็นการร้องเพลงที่สนุก

แบบบันทึกการประเมิน

ที่

ชื่อ  -  สกุล

การสนทนาบอกเกี่ยวกับลักษณะ หน้าที่ การดูแลรักษา

อวัยวะได้ถูกต้อง

บอกหน้าที่ได้ถูกต้อง

บอกลักษณะได้ถูกต้อง

บอกการดูแลรักษาได้ถูกต้อง

สรุป

4คะแนน

3

คะแนน

3

คะแนน

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

หมายเหตุ         เด็กจะต้องได้ระดับ  คะแนนขึ้นไปถึงจะผ่านเกณฑ์

แบบบันทึกการประเมิน

ที่

ชื่อ  -  สกุล

คิดวิเคราะห์เขียนสรุปหน้าที่และการดูแลรักษาอวัยวะภายนอกที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง

เนื้อหาถูกต้อง

สวยงาม

สร้างสรรค์

สรุป

4

คะแนน

3

คะแนน

3

คะแนน

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

หมายเหตุ         เด็กจะต้องได้ระดับ  คะแนนขึ้นไปถึงจะผ่านเกณฑ์

แบบบันทึกการประเมิน

ที่

ชื่อ  -  สกุล

ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้ถูกต้อง

ช่วยเหลือเพื่อนทำงาน

ตั้งใจทำงาน

กล้าพูด

สรุป

4

คะแนน

3

คะแนน

3

คะแนน

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

หมายเหตุ         เด็กจะต้องได้ระดับ  คะแนนขึ้นไปถึงจะผ่านเกณฑ์