งานนำเสนอเรื่อง: "กิจกรรมการเรียนรู้ตาม แนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง สำหรับเด็กปฐมวัย"— ใบสำเนางานนำเสนอ:
1 กิจกรรมการเรียนรู้ตาม แนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง สำหรับเด็กปฐมวัย
2 เงื่อนไขความรู้ - รอบรู้ - รอบคอบ - ระมัดระวัง เงื่อนไขคุณธรรม
3 - ความต้องการของครูผู้สอนระดับปฐมวัยและโรงเรียนระดับปฐมวัย
4 หน่วยการเรียนรู้ เรื่อง มะพร้าว 5 วิเคราะห์ความเห็นของเด็ก
6 การวางแผนจัดกิจกรรม มะพร้าว กลางแจ้ง (เกม) สร้างสรรค์ เสรี
7
การวางแผนตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
8 แนวคิดในการจัดกิจกรรมและประสบการณ์ ตามแนวคิดปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
9 การวางแผนประเมินพัฒนาการ
10 กากมะพร้าวแห้งผสมกาว ด้วยการปะตัวเลขปฏิทิน
11 แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้ชั้นอนุบาลปีที่ 2 สาระการเรียนรู้ สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเด็ก หน่วยการเรียนรู้ เรื่อง มะพร้าว กิจกรรมหลัก กิจกรรมสร้างสรรค์ (แนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง) เวลา 45 นาที สัปดาห์ที่ 34 วันที่ 21 เดือนมกราคม
พ.ศ. 2551 สาระสำคัญ กิจกรรมวาดภาพด้วยการปะตัวเลขปฏิทิน เป็นกิจกรรมสร้างสรรค์ที่ให้เด็กได้เรียนรู้จากประสบการณ์ตรง ลงมือปฏิบัติและสร้างองค์ความรู้ด้วยตนเอง โดยใช้คุณธรรมกำกับความรู้ เป็นการฝึกให้คิด พูด ทำ อย่างพอดี พอเหมาะ พอควร บนหลักเหตุผล ในการสร้างผลงานภาพจากความคิดและจินตนาการ
12 จุดประสงค์การเรียนรู้
13 สาระการเรียนรู้ 1. สาระที่ควรรู้
กิจกรรมวาดภาพด้วยการปะติดตัวเลขปฏิทิน เป็นกิจกรรมสร้างสรรค์ที่ให้เด็กได้เรียนรู้จากประสบการณ์ตรง ลงมือปฏิบัติและสร้างองค์ความรู้ด้วยตนเอง 2. ประสบการณ์สำคัญ ด้านสติปัญญา 2.1 การสังเกตเปรียบเทียบรูปร่างตัวเลขโดยคิด พูด ทำ อย่างพอดี พอเหมาะ พอควร บนหลักของเหตุผล
14 2.5 การประสานสัมพันธ์ของกล้ามเนื้อเล็ก และสายตาในการปะติดตัวเลข
15 กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำ: สร้างความสนใจและเร้าความอยากรู้ (ความพอประมาณ ) 1. นักเรียนและครู ร้องเพลง ต้นไม้ แล้วนักเรียนทำท่าทางประกอบเพลงอย่างอิสระ 2. นักเรียนร่วมสนทนากับครูถึงรูปร่างลักษณะของตัวเลขกับรูปร่างลักษณะของมะพร้าว ว่าเป็นอย่างไร 3. นักเรียนช่วยกันสรุปถึงความรู้ที่ต้องการรู้ในเรื่องการวาดภาพด้วยการปะตัวเลขปฏิทิน
โดยคิด พูด ทำ อย่างพอดี พอเหมาะ พอควร บนหลักของเหตุผล ที่สามารถนำไปใช้ในการสร้างผลงาน
16 ขั้นกิจกรรม (เรียนรู้ผ่านประสาทสัมผัสทั้ง 5 ในการสังเกต : ความมีเหตุผล )
17 6. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานการวาดภาพด้วยการปะติดตัวเลขปฏิทิน ตามความคิดจินตนาการของกลุ่มร่วมกัน โดยคิด พูด ทำ อย่างพอดี พอเหมาะ พอควร บนหลักของเหตุผล ขั้นสรุป (ขั้นสร้างความรู้และความชื่นชม : มีภูมิคุ้มกัน) 9.
นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงถึงสิ่งที่ได้เรียนรู้และ ผลงานการวาดภาพด้วยการปะติดตัวเลขปฏิทิน ด้วยความสมัครใจในการพูดตามความคิดและจินตนาการของตนเอง ด้วยบรรยากาศที่อบอุ่นและให้เพื่อน ๆ แสดงความชื่นชมกับการแสดงของเพื่อน ที่ออกมาด้วยการปรบมือ เพื่อยอมรับ 10. นักเรียนและครูช่วยกันสรุป ถึงความรู้ที่ได้เรียนรู้อีกครั้งว่าเป็นอย่างไร ตามความคิดความเข้าใจของนักเรียนแต่ละคน โดยมีจิตสำนึกที่ดี เอื้ออาทร ประนีประนอม คำนึงถึงประโยชน์ส่วนรวม
18 สื่อการเรียนรู้ 1. เพลง “ต้นไม้” 2. ปริศนาคำทายเกี่ยวกับ “มะพร้าว” 3. กรรไกรปลายมน 4. กระดาษแผ่นใหญ่ 5. ปฎิทินที่มีตัวเลขขนาดใหญ่ 6. กาว 7. สีเทียน
19 การวัดและประเมินผล 1. วิธีการ 1.1 การสังเกตจากผลงานภาพจากปะตัวเลขปฏิทินตามความคิดและจินตนาการของกลุ่ม อย่างมีความรอบรู้ รอบคอบ และระมัดระวังได้ 1.2 การสังเกตจากการวางแผนทำงานร่วมกับผู้อื่นและดำเนินชีวิตอย่างพอเพียง โดยใช้คุณธรรมกำกับความรู้ อย่างพอดี พอเหมาะ พอควร
ได้ 1.3 การสังเกตจากการกล้าแสดงในการเข้าร่วมกิจกรรมโดยมีจิตสำนึกที่ดี เอื้ออาทร ประนีประนอม คำนึงถึงประโยชน์ส่วนรวมได้ 2. เครื่องมือ 2.1 แบบบันทึกการสังเกต
20 ความคิดเห็น/ข้อเสนอแนะของผู้บริหาร หรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
21
บันทึกผลหลังการจัดประสบการณ์การเรียนรู้
22 ภาคผนวก 1. เพลงต้นไม้ เพลงต้นไม้ ต้นไม้ปลูกไว้ได้อาศัยร่มเงา ส่วนไม้ดอกเราเก็บดอกไว้ได้ใช้สอย ไม้ผล ปลูกดีได้เก็บผลกินอร่อย เราต้องหมั่นคอยบำรุงไว้ไม่ละเลย 2. ปริศนาคำทายเกี่ยวกับมะพร้าว “ต้นไม้อะไรเอ่ย มีลำต้นสูงใหญ่ ไม่มีกิ่ง มีแต่ใบ มีผลเป็นทลาย
นำมาคั้นกะทิได้” 23
การสร้างภาพจากปฏิทินเก่าที่เหลือใช้
24
การสร้างภาพจากปฏิทินเก่าที่เหลือใช้
25 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
26 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
27 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
28 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
29 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
30 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
31 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
32 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
33 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
34 ตัวอย่างกิจกรรมศิลปะตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
35 ให้ผู้เข้ารับการอบรม ฝึกปฏิบัติ เขียนแผนการจัดประการณ์ 36 ขอขอบคุณ |