แผนการ สอน อาหารหลัก 5 หมู่ อนุบาล

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 อาหารหลัก 5 หมู่

1 ชั่วโมง

1  สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

  อาหารหลัก 5 หมู่ มีประโยชน์แตกต่างกัน ในแต่ละวันเราจึงควรเลือกรับประทานอาหารให้ครบทั้ง 5 หมู่ เพื่อให้ร่างกายเจริญเติบโตและแข็งแรง

2  ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

   2.1ตัวชี้วัด

พ 4.1ป.3/2   จำแนกอาหารหลัก 5 หมู่

   2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้

       1)  อธิบายอาหารหลัก 5 หมู่ได้

    2)  บอกประโยชน์ของอาหารหลัก 5 หมู่ได้

3  สาระการเรียนรู้

   3.1สาระการเรียนรู้แกนกลาง

       -   อาหารหลัก 5 หมู่

  3.2สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น

        (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

4  สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

   4.1ความสามารถในการคิด

       1)  ทักษะการจำแนกประเภท

    2)  ทักษะการนำความรู้ไปใช้

   4.2   ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

5  คุณลักษณะอันพึงประสงค์

  1.   มีวินัย                        

  2.   ใฝ่เรียนรู้

  3.   มีความรับผิดชอบ

6  กิจกรรมการเรียนรู้

   วิธีสอนแบบ  สืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)

       นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

ขั้นที่ 1   กระตุ้นความสนใจ

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   :

 1.  เพลงอาหารหลัก 5 หมู่             2.   แหล่งข้อมูลสารสนเทศ

1.  นักเรียนร่วมกันร้องเพลงอาหารหลัก 5 หมู่ โดยครูนำเนื้อเพลง   มาติดบนกระดาน แล้วให้นักเรียนฝึกร้องตาม 2 รอบ เพื่อเป็นการทบทวนความรู้เกี่ยวกับอาหารหลัก 5 หมู่

    2. ครูให้นักเรียนช่วยกันบอกชื่อของอาหารหลัก 5 หมู่

3.  ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนฟังว่า อาหารมีมากมายหลายชนิด อาหารแต่ละชนิดให้ประโยชน์ต่อร่างกายแตกต่างกัน  ซึ่งถ้าเรานำอาหารแต่ละชนิดมาจัดเป็นหมวดหมู่ตามประโยชน์ของอาหารที่เราได้รับ จะแบ่งได้เป็น 5 หมู่ เรียกว่า อาหารหลัก 5 หมู่

ขั้นที่ 2   สำรวจค้นหา

สื่อการเรียนรู้   :

คำถามกระตุ้นความคิด

 1.  หนังสือเรียน สุขศึกษาฯ ป.3      2.   บทเรียนคอมพิวเตอร์

Ÿถ้านักเรียนออกกำลังกายหนักๆ ควรกินอาหารประเภทใดมากที่สุด เพราะเหตุใด

 (อาหารหมู่ที่ 2 เพราะอาหารหมู่นี้ให้พลังงาน         แก่ร่างกาย)

1.  ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความ สามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน จากนั้นให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่ จากหนังสือเรียนหรือบทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite ตามประเด็นที่กำหนด ดังนี้

- อาหารหมู่ที่ 1 เนื้อสัตว์ต่างๆ นม ไข่ ถั่ว

-อาหารหมู่ที่ 2 ข้าว แป้ง น้ำตาล เผือก มัน

-อาหารหมู่ที่ 3 ผักต่างๆ

-อาหารหมู่ที่ 4 ผลไม้ต่างๆ

-อาหารหมู่ที่ 5 น้ำมันจากพืชและสัตว์ มะพร้าว เนย งา

2.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

ขั้นที่ 3   อธิบายความรู้

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   : —

สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มนำความรู้ที่ได้จากการศึกษามาร่วมกันอภิปรายและสรุปประเด็นสำคัญ จนมีความรู้ความเข้าใจชัดเจนตรงกัน

ขั้นที่ 4   ขยายความเข้าใจ

สื่อการเรียนรู้   : แบบวัดฯ

คำถามกระตุ้นความคิด

1.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

2.  ครูตั้งประเด็นคำถามให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันหาคำตอบ

-อาหารหลัก 5 หมู่ มีประโยชน์แตกต่างกันอย่างไร         

-เพราะเหตุใด ในแต่ละวันจึงควรกินอาหารให้ครบทั้ง 5 หมู่ จงอธิบาย

จากนั้นครูอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง

3.  ครูให้นักเรียนแต่ละคนทำแบบฝึกกิจกรรมที่ 1 จากแบบวัดฯ

Ÿนมเป็นสารอาหารประเภทโปรตีน แต่ถ้านักเรียนไม่ได้ดื่มนมสามารถกินอาหารใดทดแทน เพื่อให้ได้สารอาหารประเภทนี้

 (พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน    ดุลยพินิจของครูผู้สอน)

ขั้นที่ 5   ตรวจสอบผล

สื่อการเรียนรู้   : แบบวัดฯ

ครูตรวจสอบผลจากการตอบประเด็นคำถามของนักเรียน    ในแต่ละกลุ่มและจากการทำแบบวัดฯ พร้อมเสนอแนะเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง

7  การวัดและประเมินผล

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

(ประเมินตามสภาพจริง)

สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมีความรับผิดชอบ

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

8  สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

   8.1สื่อการเรียนรู้

       1)  หนังสือเรียน สุขศึกษาและพลศึกษา ป.3

    2)  แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ สุขศึกษาและพลศึกษา ป.3

    3)  บทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite สุขศึกษา ป.3 บริษัท เพลย์เอเบิล จำกัด

        4)  เพลงอาหารหลัก 5 หมู่

   8.2แหล่งการเรียนรู้

       Ÿ  แหล่งข้อมูลสารสนเทศ

    -  https://sites.google.com/site/hatthaya411/bth-thi1-xahar-5-hmu

แบบบันทึกหลังแผนการสอน

Ÿ  ด้านความรู้

                                                                                                                             ____________________

                                                                                                                             ____________________

        Ÿ  ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

                                                                                                                            ____________________

                                                                                                                             ____________________

        Ÿ  ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์                                                              

                                                                                                                             ____________________

                                                                                                                             ____________________

        Ÿ  ด้านอื่นๆ  (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))             

                                                                                                                             ____________________

                                                                                                                             ____________________

       Ÿ  ปัญหา/อุปสรรค

                                                                                                                            ____________________

                                                                                                                            ____________________

        Ÿ  แนวทางการแก้ไข

                                                                                                                             ____________________

                                                                                                                            ____________________

ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย

        ข้อเสนอแนะ                                                                                                ____________________

                                                                                                                             ____________________

                                                                                                                             ____________________

                                                                                                                             ____________________

                                                                                      ลงชื่อ                                ____

                                                                                             (                              _____)

                                                                                 ตำแหน่ง                                 ___