สถิติผู้เยี่ยมชม | ||||||||
|
โรงเรียนในสังกัด |
E office |
เจ้าของผลงาน
| |||||||||||||
ชื่อผลงาน : แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 3 เรื่อง My house กลุ่มสาระภาษาต่างประเทศ รหัส อ 14101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 รายละเอียดผลงาน
โพสเมื่อ : 13 พ.ค. 2563,21:05 อ่าน 4126 ครั้ง |
หน่วยการเรียนรู้ที่ 8
Nice House!
เรื่องหลัก/หัวเรื่อง House and Home
มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้นมาตรฐาน ต 1.1.2, ต 1.1.4, ต 1.2.3, ต 1.3.1, ต 4.1.1
สาระการเรียนรู้ของหน่วยเนื้อหาภาษาและวัฒนธรรมที่เกี่ยวข้องตามแผนการจัดการเรียนรู้ต่อไปนี้แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 32 Tony’s Bedroom
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 33 What’s That Creature?
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 34 A Teenager’s Dream
ภาระงาน/ผลงานของหน่วยนักเรียนแบ่งกลุ่มทำโครงงาน โดยหารูปภาพบ้านหรืออพาร์ตเมนท์มาพร้อมกับเขียนคำบรรยายใต้ภาพ แล้วส่งตัวแทนกลุ่มนำเสนอผลงาน
การประเมินภาระงาน/ผลงานครูและเพื่อนต่างกลุ่มประเมินผลงานเครื่องมือการประเมิน
- แบบประเมินการทำโครงงาน
- เกณฑ์การประเมินผลงานและการนำเสนอผลงาน
- เกณฑ์การประเมินการทำงานกลุ่ม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 32
เรื่องหลัก/หัวเรื่อง House and Home ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 Nice House!
แผนการเรียนรู้เรื่อง Tony’s Bedroom เวลา 2 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
การใช้ภาษาในการบรรยายเกี่ยวกับสถานที่ เป็นการใช้ภาษาเพื่อการสื่อสาร ผู้เรียนจำเป็นต้องเรียนรู้เพื่อให้มีทักษะในการสื่อสารแล้วนำไปใช้ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
จุดประสงค์ปลายทาง
2.1 พูดถามและให้ข้อมูลเกี่ยวกับสถานที่ได้ (มาตรฐาน ต 1.2.3, ต 1.3.1, ต 4.1.1)
จุดประสงค์นำทาง
2.1.1 เข้าใจคำศัพท์เกี่ยวกับห้องและอุปกรณ์ต่าง ๆ ในบ้าน
2.1.2 บอกตำแหน่งของสิ่งของได้
2.1.3 ใช้โครงสร้างภาษาได้ถูกต้อง
3. เนื้อหาสาระ
3.1 กิจกรรม New Language, Comprehension และ Practice ในหนังสือเรียน หน้า 56-57
3.2 หน้าที่ภาษา
- Describing the house
- Describing the location of objects
3.3 โครงสร้างประโยค/ไวยากรณ์
- There is/There are
- Question word: How many?
- Preposition: in, on, next to, under, between
3.4 คำศัพท์และสำนวนภาษา
- bookcase (n.): a piece of furniture with shelves to hold books (ตู้หนังสือ)
- armchair (n.): a comfortable chair with sides that you can rest your arms on
(เก้าอี้นวมมีเท้าแขนและพนักพิง มักนุ่ม นั่งสบาย)
- sneaker (n.):
a type of light soft shoe with a rubber bottom used for sports
(รองเท้ากีฬา)
- shower (n.): a piece of equipment that you stand under to wash your whole body (ฝักบัวอาบน้ำ)
- mirror (n.): a piece of special glass that you can look at and see yourself in (กระจกเงา)
- shelf (n.): a long flat narrow board attached to a wall or in a frame or cupboard, used for putting things on (ชั้นวางของ)
- garage (n.): a building for keeping a car in, usually next to or attached to a house (โรงรถ)
- refrigerator (n.): a large piece of electrical kitchen equipment shaped like a cupboard used for keeping food and drink cool (ตู้เย็น)
- dining room (n.): a room where you eat meals in a house or hotel
(ห้องรับประทานอาหาร)
- living room (n.): the main room in a house where people relax, watch television, etc. (ห้องนั่งเล่น, ห้องรับแขก)
- couch (n.): a comfortable piece of furniture big enough for two or three people to sit on (เตียงนอนเล่น, เก้าอี้นวมยาว)
4. กิจกรรมการจัดการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 - นำเข้าสู่บทเรียน (Warm-up)
- ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยให้นักเรียนดูรูปภาพในกิจกรรม New Language ในหนังสือเรียน หน้า 56 แล้วให้นักเรียนลองเดาว่าหน่วยการเรียนรู้นี้น่าจะเกี่ยวกับเรื่องอะไร
หลังจากนั้นลองถามนักเรียนว่านักเรียนอยู่บ้านประเภทไหน เช่น บ้าน คอนโดมิเนียม อพาร์ตเมนท์ หรืออื่น ๆ แล้วถาม
นักเรียนว่า ชอบห้องไหนมากที่สุดในบ้าน และทำไมถึงชอบ โดยครูใช้ตัวอย่างคำถามดังต่อไปนี้
- What type of house do you live in?
- What is your favorite room?
- Why do you like that room?
, etc.
ขั้นที่
2
- ให้นักเรียนอ่านกิจกรรม New Language ในหนังสือเรียน หน้า 56 โดยขีดเส้นใต้คำศัพท์ที่
นักเรียนไม่ทราบไว้
- ครูให้นักเรียนออกมาเขียนคำศัพท์ที่นักเรียนไม่ทราบบนกระดานดำ แล้วให้นักเรียนช่วยกันเดาความหมายของคำศัพท์ โดยดูจากภาพประกอบด้านข้าง หากนักเรียนยังไม่ทราบ ครูให้นักเรียนช่วยกันเปิดพจนานุกรมเพื่อหาความหมาย
ขั้นที่ 3 - ให้นักเรียนฟังซีดีบันทึกเสียงกิจกรรม New Language ในหนังสือเรียน หน้า 56 โดยอ่านตามในใจ
- ให้นักเรียนฟังซีดีบันทึกเสียงกิจกรรม New Language ในหนังสือเรียน หน้า 56 ครั้งที่ 2 โดยครูหยุดซีดีบันทึกเสียงเป็นระยะ เพื่อให้นักเรียนฝึกอ่านออกเสียงบทอ่าน
ขั้นที่ 4 - ให้นักเรียนทำกิจกรรม Comprehension ในหนังสือเรียน หน้า 56 โดยครูอธิบายคำสั่งให้นักเรียนเข้าใจก่อน (ดูเฉลยท้ายเล่ม)
ขั้นที่ 5 - ครูสอนเรื่องการใช้คำบุพบทบอกตำแหน่งของคน สัตว์ หรือสิ่งของ โดยให้นักเรียนดูหัวข้อ Propositions ในหนังสือเรียน หน้า 56
- ให้นักเรียนฟังซีดีบันทึกเสียงหัวข้อ Prepositions ในหนังสือเรียน หน้า 56 พร้อมทั้งให้นักเรียนชี้ไปตามรูปภาพ และออกเสียงตามเพื่อให้ออกเสียงได้อย่างถูกต้อง
ขั้นที่ 6 - ให้นักเรียนดูรูปภาพบ้านในหนังสือเรียน หน้า 57 ให้นักเรียนดูหมายเลขและชี้ไปยังห้องต่าง ๆ ตามหมายเลขเหล่านั้น โดยครูตั้งคำถามถามนักเรียน ดังนี้
T: Where is the car?
S1: It is in the garage.
T: Where are the chairs?
S2: They are under the table.
ขั้นที่ 7 - ครูสอนนักเรียนเรื่องการใช้ There is/There are โดยอธิบายว่า There is (Singular Noun) . ตามด้วยคำนามเอกพจน์ และ There are (Plural Noun). ตามด้วยคำนามพหูพจน์ เช่น
- There is a mirror in the bathroom.
- There are four chairs in the dinning room.
ขั้นที่ 8 - ให้นักเรียนฝึกแต่งประโยคเกี่ยวกับรูปภาพบ้านในหนังสือเรียน หน้า 57 โดยใช้ There is/There are ตามที่ครูได้สอนไปแล้ว เช่น
- There is a table in the dinning room.
- There are two lamps in the bedroom.
, etc.
ขั้นที่ 9 - ครูสอนนักเรียนเรื่องการใช้ How many ? ในการถามจำนวนคน สัตว์ หรือสิ่งของ โดยสุ่มถามคำถามนักเรียน เช่น
T: On page 57, How many chairs are there in the kitchen?
S1: There are four./Four.
T: On page 57, How many refrigerator is there in the kitchen?
S2: There is one./One.
T: How many students are there in your class?
S3: There are thirty./Thirty.
ขั้นที่ 10 - ให้นักเรียนทำกิจกรรม Practice ในหนังสือเรียน หน้า 57 โดยสนทนาเกี่ยวกับบ้านหรือที่อยู่อาศัยของตน โดยครูคอยเดินสังเกตการทำกิจกรรมของนักเรียน
ขั้นที่ 11 - ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด ข้อ A-C ใน Workbook หน้า 37-38 เพิ่มเติม (ดูเฉลยท้ายเล่ม)
5. สื่อการเรียนรู้
5.1 หนังสือเรียน หน้า 56-57
5.2 Workbook หน้า 37-38
5.3 ซีดีบันทึกเสียง
5.4 เครื่องเล่นซีดี
6. การวัดผลและประเมินผล
6.1 ประเมินผลจุดประสงค์ปลายทาง 2.1 จากการทำกิจกรรม New Language, Comprehension และ Practice ในหนังสือเรียน หน้า 56-57
เครื่องมือการประเมิน :
- เกณฑ์การประเมินความสามารถในการสนทนา
7. กิจกรรมเสริมทักษะ/ประสบการณ์ทางภาษา
7.1 ครูให้นักเรียนจัดบอร์ดเกี่ยวกับคำบุพบท (Preposition) โดยแบ่งกลุ่มนักเรียน 6 กลุ่ม
ครูแจกบัตรคำคำบุพบท in, on under, between, next to และ behind ให้บัตรคำนักเรียนกลุ่มละ 1 บัตรคำ แล้วให้นักเรียนภายในกลุ่มช่วยกันคิดวิธีการแสดงบทบาทที่เกี่ยวข้องกับคำบุพบทที่กลุ่มตนได้ เช่น บุพบท under ให้นักเรียนคนหนึ่งในกลุ่มไปอยู่ใต้โต๊ะเรียน แล้วให้สมาชิกในกลุ่มช่วยกันบรรยายการทำกิจกรรมดังกล่าว โดยครูต้องถ่ายรูปการทำกิจกรรมดังกล่าวของทุกกลุ่มเก็บไว้ เมื่อทุกกลุ่มทำเสร็จ
ครูนำรูปไปอัดเป็นภาพถ่าย แล้วนำกลับมาให้นักเรียนในชั่วโมงถัดไป ให้นักเรียนติดรูปบนกระดาษ A4 พร้อมกับเขียน
คำบรรยายใต้ภาพ เช่น Mana is under the table. ตกแต่งให้สวยงาม แล้วนำไปติดบนป้ายนิเทศเพื่อแสดงให้เพื่อนกลุ่มอื่นดู และเห็นถึงความสามารถในการคิดอย่างสร้างสรรค์กับการบูรณาการกับบทเรียนที่นักเรียนได้เรียนไปแล้ว
8. ผลงาน/ชิ้นงานของนักเรียน
8.1 การทำกิจกรรม New Language, Comprehension และ Practice ในหนังสือเรียน หน้า 56-57
8.2 การทำแบบฝึกหัด ข้อ A-C ใน Workbook หน้า 37-38
9. ความสัมพันธ์กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม
10. บันทึกผลหลังการสอน
10.1 ผลการปฏิบัติกิจกรรมการเรียนรู้
10.2 ปัญหาอุปสรรคในการปฏิบัติกิจกรรม
10.3 ข้อเสนอแนะ/แนวทางการปรับปรุงแก้ไขการจัดกิจกรรมการเรียนรู้